38.2 C
Nigeria
Thursday, April 24, 2025

YAYA ZA A YI IN YI AMFANI DA YOUTUBE A WAYAR HANNU

Rubutawa: Dahiru Saleh

A wannan ɗan takaitaccen rubutun zan yi magana a kan abin da mutane da yawa suke yin tambaya a dandalin muna facebook da kuma wuraren karatun a kan matsalar da suke fuskanta idan suna son su kalli wani video a youtube ko kuma dai su kalli video a internet da wayar tafi da gidanka.

Wanann kuwa tana daga cikin matsalolin da mu kanmu a Duniyar Computer muka fuskanta da mutane da yawa suna son kallon videon da muke yi wanda suke warware matsaloli daban-daban game da abin da ya shafi computer da waya baki ɗaya.

To, shi dai kallan video da waya musamman a dandalin youtube abu ne mai wahala idan aka yi la’akari da yana yin tsarin da su youtube suke da shi na yadda ake kallon video a gindan. Suna da tsari guda biyu wanda kuma yake goye a kan tsari guda.

Youtube sun ta’allaƙa videon na su a kan za a iya kallonshi a computer ga wanda yake amfani da browser ta zamani wacce kuma take da player ta adobe flash wanda duk wanda ba shi da wannan abubuwa guda biyu to, ba zai yiwu ba ya iya kallon video a youtube.

Sai hanya ta biyu ita ce sabon tsarin da su youtube suke fito da shi a sakamakon sabuwar fasaha ta HTM5 wanda yake iya baka damar ka kalli video da aka saka a internet ba tare da adobe flash player ba. Duk wanda ya saka video ɗin shi a youtube kuma ya zaɓi tsarin cewar HTML5, to dole sai browser ta zamani wacce kuma take da alaƙa da HTML5 zata iya duɗe wannan videon har kuma a iya kallon sa.

Hanya ta ƙarshe kuwa ita ce wadda tsarin da kamfanin youtube suke da shi ga waɗanda suke son su kalli video amma da wayar hannu, wanda shi ba kowane video ba ne, sai video da aka saka shi da tsarin .3gp wanda daman shi shi ne tsarin da waya take iya buɗewa.

Masu amfani da iPohne da android:

Idan ba wai kana da waya ta zamani ba ce kamar wayar da ke da fasaha ta IPhone ko android to suna da zaɓi ɗaya kacal da za su bi domin kallon video a youtube amma shi ma wannan video sai waɗanda muka ce an saka su ne da tsarin .3gp.

Amma masu tsari wayoyin da suke da fasahar zamanin na IPhone ko android su suna iya kallon kowa ne irin video a youtube ta hanyar amfani da application da kamfanin YouTube suka yi domin masu irin waɗannan wayoyin. Da farko dai idan kana son ka ji daɗin kallon video a internet dole sai idan kamfanin la yinka suka bada goyon bayan tsarin 3G, wanda shi ne kawai hanyar da kamfanonin layukan waya za su iya badawa domin kallon video domin kallo da sauri. Shi karan kan shi application din da youtube suka kirkiro suna buƙatar aƙalla kana da damar shiga internet ta ɗayan hanyoyi guda biyu, ko dai 3G ko kuma Wi-Fi.

Masu amfani da Nokia da Sony Ericsson da  windows da makamantansu kuwa:

Idan kuwa kana buƙatar ka kalli video a youtube da ɗaya daga cikin waɗannan wayoyin da muka ambata a sama, to ka biyo wannan matakai.

Ka shiga website ɗin youtube da wannan adireshi http://m.youtube.com/app da wayarka.

Bayan ka shiga zai fito maka da application ɗin da wayarka take dubaka domin ka iya kallon video a youtube, bayan ya bayyana sai ka sauke shi (downloading)

Sai ka yi Installing shi wannan application a cikin wayarka.

Idan ka samu damar yin haka to, video daga youtube zai riƙa kalluwa a wayarka.

A wasu lokuta sai ka ɗan daidaita tsarin shigarka internet idan ka sami matsala da buɗewar video ɗin.

Java Midlet

Ga waɗansu wayoyin Nokia da Sony Ericsson za ka iya amfani da Java Midlet wajen iya kallon video daga youtube.

Waɗansu fa’idoji

Idan har za ka iya kallon video a youtube ta wayarka, to, za ka iya:

Ɗaura video kai tsaye kai ma zuwa ga youtube. Ma’ana kai ma za ka iya daura video ta wayarka zuwa youtube website domin mutane su kalla.

Videon da kake kallo za ka iya watsa shi ga sauran mutane su ma su kalla.

Za ka iya recording na dvd ka watsa shi.

2 COMMENTS

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Zafafan Sati

Makaloli

Masu alaka

Shahararrun Rukunai

spot_img